ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 สิงหาคม 2010, 22:31
pepyoyo pepyoyo ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

pepyoyo is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ XCapTaiNX View Post
เพิ่มให้อีก 2 ข้อครับ

ดูคุ้นๆไหมครับ ข้อสอบสมาคมปีไหนสักปี

xx.) กำหนดให้ $a<b$ และ $3(a^2+b^2) = 10ab$ จงหาค่าของ $(\frac{a+b}{a-b})^3$

อันนี้ข้อสอบเพชรยอดมงกุฏปี 52 (สำหรับตัว b) แต่ตัว a เพิ่มมาใหม่

xx.) ให้ a = $2(2+\sqrt{3})(\sqrt{6}-\sqrt{2})(\sqrt{2-\sqrt{3}})$
และให้ b = $\sqrt{19+4\sqrt{21}}+\sqrt{7}-\sqrt{12}-\sqrt{29-2\sqrt28}$
จงหาค่าของ $a^2-b^2$
ข้อนั้นอีก ล่ะครับๆ

ที่เป็น (x+y)(y+z) = อะไรสักอย่าง
(x+z)() ไรนั่นสักอย่างแหละครับ

ที่มี 3 บรรทัดอ่ะครับ

แล้วก็ ข้อ

x < 0 < y แล้ว บอกไรสักอย่างนึง แล้วก็บอกว่า ข้อใด เป็นจำนวนเต็มบวกอ่ะครับ ที่ตัวเลือกมี -y ไรพวกนี้อ่ะครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Xx GAMMA xX View Post
ผมต้องขอโทษ คุณpepyoyoกับ พี่bankerอย่างใหญ่เลยครับ
ผมพิมพ์ผิดครับ ต้องเป็นผู้ใหญ่5คนกับเด็ก3คนครับ

ปล.แก้ให้แล้วนะครับ(ขอโทษที่หายไปนานครับ)

ไม่เป็นไรครับ ตอนแรกก็แหม่งๆ อยู่นิดๆ ว่าทำไม ผู้ใหญ่ มันทำได้น้อยกว่าเด็ก 555

23 สิงหาคม 2010 22:34 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ pepyoyo
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้