ดูหนึ่งข้อความ
Old 28 กรกฎาคม 2006, 21:00
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Question ปัญหาชิงรางวัลข้อที่ 19: 9-free numbers

9-free number คือจำนวนเต็มบวกที่เมื่อเขียนในฐานสิบ แล้วจะไม่มีเลข 9 อยู่ในหลักใดเลย ตัวอย่างเช่น 1, 32, 833 แต่ 99, 191, 911 ไม่เป็น 9-free number

จงหาจำนวนเต็มบวก $x$ ที่น้อยที่สุดมา 13 ตัวที่ทำให้เซต $$ \{ n \in \mathbb N \mid n \le x \, \text{ และ } \, n \, \text{ เป็น 9-free number} \, \} $$ และเซต $$ \{ n \in \mathbb N \mid n \le x \, \text{ และ } \, n \, \text{ ไม่เป็น 9-free number} \, \} $$ มีจำนวนสมาชิกเท่ากัน

เพื่อให้ผมตรวจได้ง่ายๆ ขอให้ตอบค่า $x$ บรรทัดละหนึ่งค่า โดยเรียงจากน้อยไปหามากนะครับ เช่น

5
345
677
909
1000
$\vdots$

คำถามข้อนี้เป็นการวัดความสามารถด้านการเขียนโปรแกรมล้วนๆ ไม่ต้องแสดงวิธีทำครับ ผู้ที่ตอบถูกต้องสมบูรณ์คนแรกคนเดียวเท่านั้นที่จะรับคะแนนไป 5 คะแนน หลังจากมีคนตอบได้แล้ว (ซึ่งผมเชื่อว่าน่าจะเกิดขึ้นอย่างรวดเร็ว) ผมจะถามคำถามต่ออีกหนึ่งข้อในกระทู้นี้ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้