ดูหนึ่งข้อความ
Old 25 ตุลาคม 2006, 21:36
Mr.high Mr.high ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Mr.high is on a distinguished road
ผมคิดว่าทักษะการเขียนโปรแกรมเป็นทักษะที่สำคัญนะครับ
มันอาจจะใช้คาดเดาคำตอบของปัญหาที่เรากำลังทำอยู่ได้นะ
ภาษาที่ผมแนะนำก็คือภาษา java คือรู้สึกว่าภาษา java เรียนรู้ได้ง่ายกว่าภาษา C
แต่ภาษา C ก็เป็นพื้นฐานที่ดี และ สอวน. คอม ก็เลือกภาษา C มาเป็นตัวที่ใช้เรียน
เท่าที่ได้ยินมารู้สึกว่าโปรแกรมที่ใช้เราใช้ในปัจจุบัน จะเขียนโดยภาษา C เป็นส่วนใหญ่ รองลงมาก็เป็น java (ถ้าผิดช่วยแก้ด้วยนะครับ)
ตอนนี้ผมเรียนที่จุฬา ที่นี่ภาควิชาคณิตศาสตร์ จะมีสองสาขา คือสาขาคณิตศาสตร์ กับ สาขาวิทยาการคอมพิวเตอร์
(ตอนนี้ผมเรียนสาชาคณิตศาสตร์นะครับ) ทำให้ผมเรียนวิชาทางสาชาคอมได้ง่ายพอสมควร
วิชาที่ผมแนะนำทางคอมพิวเตอร์ ก็คือ data structure and fundamental algorithm, algo design(ตัวนี้ยังไม่เคยเรียนนะ)
ผมคิดว่ามันน่าสนใจในไอเดีย และ เราสามารถนำมันมาประยุกต์ใช้ได้นะครับ