ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 กันยายน 2010, 04:06
It'S ME's Avatar
It'S ME It'S ME ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

It'S ME is on a distinguished road

ผมมองง่ายๆของผมแบบนี้นะคับ
มีประตูอยู่ 3 บาน สมมุติว่าเป็นประตู a b c แต่ละประตูมีความน่าจะเป็นเท่ากันคือ 1/3
สมมุติว่าเราเลือกประตู a ในครั้งแรก แน่นอนว่าความน่าจะเป็นของ a คือ 1/3
เพราะงั้นความน่าจะเป็นของ b และ c รวมกันคือ 2/3
แต่พอพิธีกรเปิดประตู b กลายเป็นว่า ความน่าจะเป็นของ b กลายเป็น 0
ความน่าจะเป็นของ c ในตอนนี้จึงกลายเป็น 2/3 (ดูจากความน่าจะเป็นรวมของ b และ c)
จังหวะนี้พอพิธีกรถามว่าจะเปลี่ยนจาก a เป็น c หรือไม่
มันก็ขึ้นอยู่กับว่า เราจะเลือกประตู a (ความน่าจะเป็น 1/3) หรือประตู c (ความน่าจะเป็น 2/3) ก็เท่านั้นเองครับ

เพื่ออุดมการณ์คับ !~

^^
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้