ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 กันยายน 2010, 21:06
It'S ME's Avatar
It'S ME It'S ME ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

It'S ME is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ t.B. View Post
ผมสงสัยว่า ทำไม ความน่าจะเป็น 1/3 ของกล่อง b ถึงถูกโอนไปให้ c หมดละครับ ถ้าแฟร์ๆ มันต้องโอนให้ a,c อย่างละครึ่งสิครับ
และสุดท้ายจะได้ว่า a,c มีความน่าจะเป็นเท่ากัน =1/3+[ที่มาจากb/2]=1/3+[1/3*1/2]=1/2
ที่คุณ t.B. สงสัยมานั้น ผมขออธิบายอีกครั้งก่อน เพื่อให้ดูง่ายขึ้นนะครับ

ก่อนอื่นเลยเราทราบว่า p(a)+p(b+c) = 1 (ตรงนี้แน่นอน)

พอเราเลือก บาน a (1 บานจากทั้งหมด 3 บาน) ดังนั้น p(a) = 1/3

เพราะงั้นเราจะได้ว่า p(b) + p(c) = p(b+c) = 1 - p(a) = 1 - 1/3 = 2/3

ทีนี้ เพราะพิธีกรเปิดประตู b ทำให้ p(b) กลายเป็น 0 เราก็เลยได้ p(c) = 2/3 - p(b) = 2/3 - 0 = 2/3

เพราะงั้น ตามที่คุณ t.B. สงสัยว่า ทำไม p(b) ไม่ถูกโอนให้ p(a) ด้วยนั้น

เป็นเพราะ 2/3 นั้น...เป็นความน่าจะเป็นของประตู b กับ c รวมกันไงครับ

(พูดง่ายๆ คือเจ้าความน่าจะเป็น 2/3 นั้น a ไม่มีส่วนเอี่ยวด้วย)

พอ p(b) = 0 ปุ๊บ ที่เหลือก็เลยต้องยกให้ c หมด ...ผมขออธิบายคร่าวๆ ประมาณนี้นะครับ ^^

เพื่ออุดมการณ์คับ !~

^^

06 กันยายน 2010 21:12 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ It'S ME
เหตุผล: ปรับคำอธิบายให้เข้าใจง่ายขึ้น
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้