ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 ตุลาคม 2006, 17:50
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

ผมตั้งใจไว้แต่แรกเลยว่าข้อนี้จะให้เป็นข้อแจกคะแนน ดังนั้นผมจึงหักคะแนนของคุณ Mr.high น้อยกว่าที่ผมเคยทำมากๆเลยครับ

ข้อนี้เป็นอีกข้อนึงนอกจาก ข้อ 19. ที่ทำให้ผมงงงวยเอามากๆ คือผมคิดว่าอย่างน้อยก็มี John Nash คนนึงล่ะที่แทบทุกคนจะต้องรู้จัก เพราะเอาชีวิตเค้ามาทำเป็นหนังเรื่อง A Beautiful Mind ไหงต้องรอจนคุณ nooonuii มาตอบก็ไม่รู้

กลับมาวิเคราะห์คำตอบกันต่อครับ

สำหรับ John Nash เนี่ยได้รับการวินิจฉัยว่าเป็น schizophrenia จึงกล่าวได้ว่าเป็นคำตอบที่ถูกต้องอันนึงแน่นอนครับ
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ nongtum:
แต่ผมคิดว่า Nash แม้จะมีอาการวิกลจริตก็จริง แต่เท่าที่ผมรู้ยังไม่เสียชีวิตนะครับ
ไม่จำเป็นว่าจะต้องตายแล้วก็ได้ครับ

สำหรับ Cantor เนี่ยไม่ได้อยู่ในยุคนี้ จึงไม่มีผลการวินิจฉัยโรคแบบสมัยใหม่ แต่ตามพฤติกรรมแล้วก็นับได้ว่าเพี้ยนเอามากๆ อย่างเรื่องที่เขาส่งบทความเกี่ยวกับการพิสูจน์ Goldbach's conjecture สำหรับจำนวนคู่ที่ไม่เกิน 1000 ทั้งๆที่มีการตีพิมพ์บทพิสูจน์สำหรับจำนวนคู่ที่ไม่เกิน 10000 ไปก่อนหน้านั้นตั้ง 40 ปีแล้ว

"Cantor published a rather strange paper in 1894 which listed the way that all even numbers up to 1000 could be written as the sum of two primes. Since a verification of Goldbach's conjecture up to 10000 had been done 40 years before, it is likely that this strange paper says more about Cantor's state of mind than it does about Goldbach's conjecture."

จึงถือว่า Cantor เป็นคำตอบที่ถูกต้องครับ เดี๋ยวผมจะไป update คะแนนให้ครับ

มีอย่างน้อยอีกสองคนในใจผมที่น่าจะใช้เป็นคำตอบได้ คนนึงเนี่ยโดนรัศมีของ Lebesgue กลบซะแย่ไปเลย ส่วนอีกคนคือคนที่ชอบวางแผนทำร้ายคนที่เคยได้รางวัล Nobel น่ะครับ

สำหรับเรื่อง ข้อ 19. ผมจะกลับไปตอบที่ข้อนั้นครับ

27 ตุลาคม 2006 00:01 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ warut
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้