ดูหนึ่งข้อความ
Old 19 กันยายน 2010, 22:28
Onasdi's Avatar
Onasdi Onasdi ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Onasdi is on a distinguished road

คิดว่าถูกครับ

มาเพิ่มให้ว่าโจทย์แบบนี้เราสามารถทำได้ 2 แบบ
  • วิธีที่คุณกิตติกับคุณ banker ทำเป็นแบบเดียวกันคือแบบสนใจลำดับการหยิบ
  • อีกแบบนึงคือแบบหยิบของขึ้นมาพร้อมกันครับ
============================

ผมจะลองทำแบบที่สองให้ดูนะครับ
ลูกปิงปอง 9 ลูก หยิบมาสองลูก ได้ $\dbinom{9}{2}$ วิธี
จำนวนวิธีที่ได้ แดง-แดง $=\dbinom{2}{2}$
จำนวนวิธีที่ได้ ขาว-ขาว $=\dbinom{3}{2}$
จำนวนวิธีที่ได้ ดำ-ดำ $=\dbinom{4}{2}$

ดังนั้นโอกาสที่จะได้สีเดียวกัน $=\dfrac{\dbinom{2}{2}+\dbinom{3}{2}+\dbinom{4}{2}}{\dbinom{9}{2}}=\dfrac{5}{18}$

============================

สังสัยไหมครับว่าทำไมทั้งสองแบบให้คำตอบเท่ากัน จริงๆคือเรากำลังทำโจทย์กันคนละข้ออยู่
  • แบบที่ 1 คือวิธีทำของโจทย์ที่ว่า
    สมมุติให้มีลูกปิงปอง 9 ลูก มีสีแดง 2ลูก สีขาว 3 ลูก และสีดำ 4 ลูก โอกาสที่หยิบลูกปิงปอง 2 ลูก โดยหยิบขึ้นมาทีละลูก แล้วได้สีเหมือนกันเป็นเท่าไหร่
    $\,$
  • แบบที่ 2 คือวิธีทำของโจทย์ที่ว่า
    สมมุติให้มีลูกปิงปอง 9 ลูก มีสีแดง 2ลูก สีขาว 3 ลูก และสีดำ 4 ลูก โอกาสที่หยิบลูกปิงปอง 2 ลูก โดยหยิบขึ้นมาพร้อมกัน แล้วได้สีเหมือนกันเป็นเท่าไหร่
คิดว่าเพราะอะไรลองถกกันดูได้ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้