หัวข้อ: math กสพท
ดูหนึ่งข้อความ
Old 25 กันยายน 2010, 11:39
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ tongkub View Post
ขอถามคุณหยินหยางนิดนึงครับ มีทางไหมครับ ที่เราจะรู้ว่าข้อไหนแอบแทนค่าได้บ้าง พอดีผมเคยเจอข้อหนึ่งผมแอบแทนค่า แต่คำตอบออกมาดันมาอยู่ในรูปตรีโกณน่ะครับ
โจทย์ที่เป็นลักษณะเอกลักษณ์ แทนค่าได้ครับ แต่โจทย์ข้อนี้ไม่ได้เป็นเอกลักษณ์ ก็ใช้วิธีการสังเกต จากโจทย์ว่าเป็นแบบเติมคำหรือแสดงวิธีทำหรือแบบเลือกตอบ ก็พอเดาได้ว่าควรใช้วิธีไหนครับที่เร็วและแม่นยำ อย่างในกรณีนี้ เราแทนค่าได้ไม่ผิดครับ เพราะค่าที่เราแทนอยู่ในเงื่อนไขของโจทย์ เพียงแต่ว่าสิ่งที่ต้องระวังก็คือมันเป็นคำตอบเดียวหรือไม่ วิธีตรวจสอบก็ลองเปลี่ยนค่าที่แทนง่ายลงไปแบบคิดในใจนอกใจก็เห็นคำตอบครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้