ดูหนึ่งข้อความ
Old 29 พฤศจิกายน 2007, 12:59
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ thitiwat View Post
ผมมีลูกอยู่ป.3 กะว่าจะสอนลูก เจอข้อแรกก็ทำไม่ได้แล้วครับ กลับไปทบทวนความรู้เรื่องลำดับและอนุกรมแล้วก็ยังไม่สามารถแก้ได้ อยากให้ผู้รู้ช่วยอธิบายให้ด้วยครับ
ผมว่าเด็กเพิ่งอยู่ ป. 3 คงยังไม่ต้องสอนถึงขนาดเรื่องลำดับและอนุกรมหรอกครับ ข้อสอบของ สสวท. ไม่ว่าระดับชั้นไหนจะเน้นเรื่องการ วิเคราะห์ การสังเกต
และการแก้ปัญหาจากสิ่งที่กำหนดให้ ความยากของข้อสอบคือต้องพยามยามใช้ความรู้ไม่เกินระดับของชั้นของข้อสอบในการแก้ปํญหา และอาจมีบ้างที่ต้องใช้ความรู้เกิน
และผมก็เห็นหลายข้อที่ใช้ความรู้เกิน บางครั้งวิธีทำอาจยากกว่าเสียด้วยซ้ำ และไม่ต้องตกใจว่าเด็กจะทำไม่ได้ เพราะส่วนใหญ่ผมว่าทำกันไม่ถึงครึ่งซะด้วยซ้ำ
ตัวอย่างข้อ 1. จะี้เหมือนข้อสอบวัด ไอคิว คืออาจต้องใช้การสังเกตในเรื่องของมิติสัมพันธ์
โจทย์ถามว่า a+b =? โดยกำหนด 1,2,4,4,7,8,10,16,a,b
จะสังเกตพบว่า เกิดจากตัวเลข 2 ชุด คือชุดที่อยู่ตำแหน่งคี่ และชุดที่อยู่ตำแหน่งคู่
ชุดที่อยู่ตำแหน่งคี่จะมี 1,4,7,10,a ซึ่งจากรูปแบบจะเห็นว่าลำดับที่ถัดไปจะต่างกันอยู่.....ชุดที่อยู่ตำแหน่งคี่จะมี 2,4,8,16,b ซึ่งจากรูปแบบจะเห็นว่าลำดับที่ถัดไปจะต่างกันอยู่.....ดังนั้นa+b =.....จะเห็นว่าไม่ต้องอธิบายเรื่องลำดับ-อนุกรมเลย เพียงแต่ใช้ความสังเกตและการบวก ลบ คูณ หาร เท่านั้น
ที่ผมอธิบายอย่างนี้เพราะผมเคยอ่านบทความเกี่ยวกับเด็กในวัยนี้ ถ้าอัดความรู้มากเกินไป เด็กอาจรับไม่ไหวและอาจทำให้เด็กเบื่อหรือเกลียดไปเลยก็ได้ แต่ถ้าเด็กชอบหรือรับรู้ได้ไว ก็สอนไ้ด้เลยครับ ผมเพียงแค่เสนอความคิดเห็นเท่านั้นนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้