ดูหนึ่งข้อความ
Old 28 พฤษภาคม 2016, 21:44
CoNanKung's Avatar
CoNanKung CoNanKung ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

CoNanKung is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
ให้ $a,b,c,d>0$ โดยที่ $abcd=1$ จงพิสูจน์ว่า $\sqrt{a+b}+\sqrt{c+d} \leq \sqrt{a^2+b^2} + \sqrt{c^2+d^2}$
solutionของผมข้อนี้ครับ
สงสัยนิดหน่อยครับคือไอtitu lemmaสำหรับหลายตัวแปรบวกกันนี่เค้าเรียกว่าอะไรหรอครับสามารถอ้างใช้ได้เลยรึเปล่า เพราะในวิธีของผมมีการใช้แบบ2ตัวแปรอยู่แต่ไม่รู้จะเขียนว่ายังไงดีอะครับ
รูปภาพที่แนบมาด้วย

ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้