ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 สิงหาคม 2009, 18:07
อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths) อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths) ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths) is on a distinguished road
Smile ช่วยให้คำปรึกษาเรื่องเรียนหน่อยนะครับ ^_^

ตอนนี้ผมอยู่ ม.3 ก็กำลังจะปิดเทอมแล้วในเดือนตุลาคมนี้ครับ
มันก็ใกล้ที่จะถึงเทอม 2 แล้วครับ ปัญหาที่อยากปรึกษาก็คือ
เรื่อง "การจัดการกับการเรียนครับ" ต้องวางตัวอย่างไรดี
ไม่ทราบว่ามันจะทันกับ "เวลา" หรือเปล่าครับ เพราะมันเหมือนถูกกดดันมากๆ
เพราะเราต้องทำเหมือนกับ "เริ่มต้นใหม่" ใน เทอม 2 เนื่องจาก ม.1 , ม.2
เคยตั้งปณิธานไว้เสมอว่า เราจะต้องเรียนเก่งให้ได้ (แต่ก็ได้แค่พูดทุกที)
และมาจวบจนปัจจุบัน ก็ไม่เคยเข้าข่าย Top Ten สักทีครับ
ผมก็เป็นคนที่เรียนหนังสือปานกลางครับ ในบางกรณีก็เก่งเวอร์ได้ท็อปแค่คะแนนเก็บ
บางกรณีก็ตกระนาว โดยเฉพาะวิชา คณิตศาสตร์ (สะเพร่าและทำไม่ทันเวลาที่กำหนด)
ผมเป็นคนที่มีจุดอ่อนทางวิชาคณิตศาสตร์ในการ "แก้โจทย์ปัญหาที่เกี่ยวกับการตั้งสมการ"
ยิ่งกรณีให้แปลภาษาของโจทย์มาเป็นภาษาสมการนี่ทำไม่ค่อยได้เลยครับ ในโจทย์ยาก
สุดท้ายครับ ก็คือว่า คนที่ผ่านร้อนผ่านหนาวจากการสอบเข้าทั้งหลายแล้ว
เคยเป็นเช่นนี้แบบผมหรือเปล่าครับ แล้วจะต้องจัดการบริหารอย่างไรดีครับกับการอ่าน
หนังสือเพื่อเตรียมสอบเข้า ม.4 อย่างฟิตๆ ชิวๆ ในห้องสอบ และอีกอย่างครับ
คือ ช่วงเวลาเทอม 2 นี้มันสำคัญมากๆ แล้วแถมคนแบบผมซึ่งเก่งบางครั้ง บางคราว แต่ก็ไม่เคยตลอดรอดฝั่ง
ในเทอม 2 นี่มันจะอ่านหนังสือทันรึเปล่าครับ ?

ขอบคุณมากๆ ครับสำหรับคำปรึกษาที่ดีของพี่ๆ น้องๆ แล้วจะเก็บเป็นคำคมในชีวิตตลอดไปเลยครับ

27 สิงหาคม 2009 18:10 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths)
เหตุผล: เขียนผิด
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้