ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 มีนาคม 2010, 17:16
Tanat's Avatar
Tanat Tanat ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Tanat is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ A New Hope View Post
ผมดูแล้วคนที่เรียนอ่อนกว่าผมยังเข้าได้ เพราะส่วนใหญ่คือ อยู่ในเขต ผมอยู่นนทบุรี แต่ชื่ออยู่ที่ปทุมวัน

ผมดูแล้ว ถ้าผมเข้าสามเสนได้จะเครียดตอนนี้ แต่อาจจะผ่อนคลายตอนเรียนนิดนึง เพราะเพื่อนดีๆ น่าจะมีเยอะ

แต่ถ้าศรีอยุธยา - - ถ้าผมไม่ต้องอ่านหนังสือก็เข้าได้ครับ พี่ผมมาจากบ้านนอก ยังได้ที่ 16

แต่ข้อเสียคือถ้าผมตั้งใจเรียน จะมีพวกกวน... เยอะมาก แล้วเพื่อนผมที่แบบไม่ตั้งใจ เข้าเกือบทั้งโรงเรียน

ตอนนี้ผมมืดแปดด้านแล้วครับ

เป็นเพราะความไม่รู้ เนื่องจากมาจากบ้านนอกเข้ากรุง แล้วพ่อแม่ผมยุ่งมากไม่มีเวลามาดูแล

เครียดมากเลยครับ ขอโทษนะครับ ถ้าผมพูดไม่ดี แล้วก็ถามบ่อยมาก เพราะผมไม่มั่นใจตนเอง เพราะกลัวจะเดินผิดแบบพี่ผมอีก
เข้าใจความรู้สึกครับ และเป็นกำลังใจให้ครับ

สิ่งแวดล้อมในโรงเรียน มีความสำคัญมากครับ โดยเฉพาะระดับมัธยมตัน ไม่ใช่แค่เพื่อนเท่านั้น ยังมีอีกหลายตัวแปร

คุณ A New Hope ต้องพิจารณาผลการทดสอบต่างๆ รวมถึงคะแนนสอบ EP สามเสน ที่ผ่านมาครับ ว่าอยู่ในช่วงไหน เมื่อเทียบกับผู้สมัครคนอื่นๆ (เรื่องนี้คุณจะต้องประเมินให้ได้ เพราะไม่มีใครสามารถบอกแทนได้ครับ)

เมื่อประเมินตนเองได้แล้ว ตัดสินใจเลือกสิ่งที่เหมาะกับเราจริงๆ แล้วตัดเรื่องรกสมองออกไป มุ่งมั่นอ่านหนังสือ และทำแบบฝึกหัดให้คล่อง ทำให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ

จิตต้องนิ่งน่ะครับ อ่านให้รอบครอบ ทำให้เร็ว

" Make the dream come true. "
โชคดีครับ

15 มีนาคม 2010 17:17 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Tanat
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้