หัวข้อ: Mwit square~math
ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 มกราคม 2010, 17:43
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ SolitudE View Post
ลืมตัวหน้าไป ขออภัยครับ

ช่วยโจทย์ข้อนี้ด้วยครับ

กำหนดให้ $a,b$ เป็นจำนวนนับที่ทำให้ $a^2=2(b!)+2553$ จงหาค่าที่เป็นไปได้ทั้งหมดของ $a^2-2b$
hint
พิจารณา b ตั้งแต่ 1-4 ได้ b ที่สอดคล้องมากี่ค่าไม่รู้ครับ (ยังไม่ได้คิด)
ถ้า $b\geqslant 5$ จะได้ว่า ก้อนซ้ายอยู่ในรูป 5k+3 สำหรับ k บางจำนวน
แต่ด้านขวา สามารถอยู่ในรูป 5k+3 ไม่ได้

ก็จะได้คำตอบครับ

ถ้าไม่รบกวนอะไรมากนะครับ แสกนลงเลยน่าจะดีกว่าครับ

30 มกราคม 2010 17:45 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Scylla_Shadow
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้