ดูหนึ่งข้อความ
Old 02 พฤศจิกายน 2009, 20:54
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road
Default มาเล่นกัน!! version ป.ปลาย

อ้างอิง:
เห็นพี่ [SIL]/ Scylla_Shadow ทำของม.ปลาย/ม.ต้น ว่ามันน่าสนุกดี เลยขอทำของป.ปลายบ้างครับ (copy คำพูดมามากมาย)

ก็ กติกาเหมือนกับกระทู้มาราธอนต่างๆเลยนะครับ คือ ผมจะเป็นคนตั้งปัญหาแรก(ทีละปัญหา) คนที่ตอบคำถามถูกต้องจะได้ตั้งปัญหาต่อไป

ปล.จะมีคนเล่นด้วยรึเปล่านะครับ
ปล.2 ส่วนเฉลยผมว่าเฉลยให้ละเอียดหน่อยก็ดีนะครับ มีคนขอมาครับ ^^
เริ่มเลยนะครับ
1.นำตัวเลข 1,3,9,27,81,243,729,2187,6561 มาใส่ลงในตารางขนาด 3 คูณ 3
แล้วให้จำนวน ในทุกแนว มีผลคูณ เท่ากัน ทุกแนว ไม่ว่าจะเป็น แนวตั้ง หรือแนวนอน แนวทแยง
ต้องให้เท่ากันหมด แล้วผลคูณนั้นมีค่าเท่าใด