ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 เมษายน 2007, 05:59
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
Smile

สังเกต ดอกจัน (4x7) พวกนี้ดูนะครับ

* * * * * * *

พิจารณาแถวล่างสุดก่อน โดยจากหลังรังนกพิราบ จะพบว่ามีอย่างน้อย 4 จุดทาสีเดียวกัน สมมติเป็นสีแดง จากนั้นพิจารณาตัวที่อยู่เหนือดอกจันสีแดงเหล่านี้ขึ้นไปครับ (ผมจะใช้สัญลักษณ์ X นะครับ)

x x * * x * x

แบ่งคิด 2 cases ครับ
(i) ถ้ามีตัว x 2 ตัวในแถวใดแถวหนึ่ง ทาสีแดง การพิสูจน์ก็จะสิ้นสุด นั่นคือได้สี่เหลี่ยมที่จุดมุมเป็นสีแดง เช่น

(ii) ถ้า (i) ไม่เกิด แสดงว่า ตั้งแต่แถว 1 ถึง 3 ทาสีน้ำเงินอย่างน้อย 3 จุด (ดังตัวอย่างข้างล่าง) ซึ่งก็จะได้สี่เหลี่ยมแบบที่ต้องการ เช่นเดียวกัน แต่เป็น version สีน้ำ้เงิน

NOTE: ถ้าสังเกตดีๆ ข้อนี้ก็เทียบเท่ากับ combinatorics ข้อนึงของ สอวน. FINAL ROUND ปี 2549 ลองไปค้นดูนะครับว่าข้อไหน