ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 มกราคม 2011, 10:41
sck's Avatar
sck sck ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

sck is on a distinguished road
Send a message via MSN to sck

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Yuranan View Post
ผมคิดแบบนี้ครับ คือเลือกลูกปัดทรงกลมหรือทรงกระบอกมาก่อนก็ได้ สมมติผมเลือลูกปัดทรงกลมมาจัดกลุ่มกลุ่มละสองลูกจะได้ทั้งหมดสี่กลุ่มแล้วจึงจัดเรียงแบบวงกลมจะได้จำนวนวิธีคือ $$\frac{8!}{(2!)^4}3!$$ ต่อมาจึงเลือกลูกปัดทรงกระบอกที่ละสองลูกนำไปวางระหว่างกลุ่มของลูกปัดทรงกลมที่ได้จัดไว้ก่อนแล้วจะได้จำนวนวิธีคือ $$\frac{8!}{(2!)^4}4!$$ ดังนั้นจำนวนวิธีทั้งหมดคือ $$\frac{8!^2}{(2!)^8}3!4!$$ ครับ
ที่จัดกลุ่มละ 2 นั้น ในแต่ละกลุ่มก็น่าสลับกันเองได้อีกด้วยนะครับ
และกลุ่มละ 2 ที่จัดออกมา เป็นกลุ่มละเท่าๆกัน จะต้องหารด้วย 4! ซ้ำด้วยหรือเปล่าครับ