หัวข้อ: IWYMIC 2010
ดูหนึ่งข้อความ
Old 19 กุมภาพันธ์ 2014, 03:57
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road

สวัสดีค่ะ ดิฉันเพิ่งกลับจากงานกาล่าดินเน่อร์มาค่ะ เลยมาตอบช้าเล็กน้อย
ดิฉันขอเสนอ อีกวิธีแบบ ม.ต้นนะคะ
ไม่เอาสะท้อนแล้วค่ะ
ดิฉันส่องกระจก เวลาเห็นเงาสะท้อนของตัวเองแล้วรู้สึกแปลกๆ แถมกระจกยังชอบแตกตอนส่องอีกค่ะ

ดิฉันกำหนด จุด Q เป็นจุดซึ่ง
1. สามเหลี่ยม QBC เป็นสามเหลี่ยมด้านเท่า
2. มุม CAQ เป็นมุมป้านค่ะ

จากนั้นสังเกต สามเหลี่ยมเท่ากันทุกประการ สอง คู่ค่ะ
จากนั้นก็ลองไล่ๆ มุม กับ ไล่ๆ ด้านดูค่ะ (ดูมุมศูนย์ ก็ดีนะคะ)

สวัสดีค่ะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้