ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 ธันวาคม 2014, 15:55
chaiyawat chaiyawat ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

chaiyawat is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Puriwatt View Post
ลองพิจารณาดู จะพบว่าทุกรูปที่กำหนดมานั้นเป็นรูปที่แนบในวงกลมรัศมี $l$ (แม้แต่วงกลมยังแนบในตัวเอง)
โดยรูปที่มีจำนวนเหลี่ยมมากขึ้น จะมีพื้นที่มากขึ้นจนเกือบเท่ากับวงกลมด้วย

ดังนั้น $A < B < C $ และสามารถคิดต่อได้เป็น $\frac{A}{25} < \frac{B}{25} $ และ $\frac{B}{25} < \frac{B}{11}$

สรุปได้ว่า $\frac{A}{25} < \frac{B}{11} $ ครับ (คิดแบบง่ายๆ)
ผมคิดไม่ถึงว่าจะคิดได้ง่ายๆ แบบนี้

ขอบคุณมากครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้