หัวข้อ: New Year Gifts 2011
ดูหนึ่งข้อความ
Old 24 ธันวาคม 2010, 19:43
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

ได้เวลาแจกชิ้นที่ 2 ครับ

ชิ้นนี้ เป็น Selected Geometry problems +solution ใน my collections ที่ผมตัดต่อเป็นลายมือผมเอง โดยโจทย์ไม่ซ้ำกับ first series ที่แจกไปตอน พ.ค. 2010 แน่นอน

จะ มีโจทย์เรขาคณิตพร้อมเฉลย 60 กว่าข้อครับ (ประมาณ 45 หน้า) ความยากไม่เกิน TMO สำหรับ 59 ข้อแรก (เนื้อหาไม่เกิน Ceva,menelaus, radical axes) แล้วก็มีแทรกพวก advance geometry ไว้นิดหน่อยตอนท้าย

โจทย์ 90% เน้นไปทาง proof ครับ
-----------------------------------------------------------------------------

กติกาการร่วมสนุก ก็ยังคงฉีกกรอบเหมือนเดิม โดยให้ download ไฟล์คำถามที่ LINKนี้ครับ

คำถามมี 5 ข้อ ไม่เกี่ยวกับ maths เลย จะได้เสมอภาคเท่าเทียมกัน สำหรับคนเก่งและไม่เก่งเลข

ข้อแรก เกี่ยวกับพุทธศาสนา

ข้อสอง เป็นความรู้รอบตัว

ข้อสาม เป็นเรื่องวิทยาศาสตร์สุขภาพ

ข้อสี่ เป็นเรื่องของในหลวงครับ (ในมุมที่คุณอาจไม่เคยรู้)

ข้อห้า เป็นเรื่องเทคโนโลยี

คะแนนเต็ม 30 คะแนน ไม่จำเป็นต้องตอบทุกข้อ ถ้าตอบผิดไม่มีหักคะแนน

คนที่ได้คะแนนมากสุด จะได้ของชื้นที่ 2 ไป ผมให้เวลาตอบถึง 10.30 ของวันเสาร์ที่ 25 ธันวาคม 2010 ครับ โดยส่งคำตอบมาทาง pm เท่านั้นนะครับ (ข้อ 5 อยากให้ตอบแบบมี reference website ด้วยครับ)