ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 พฤษภาคม 2012, 17:03
thitiwat's Avatar
thitiwat thitiwat ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

thitiwat is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post
ทฤษฎีบทที่ว่า ในเว็บบอร์ดเราเคยเขียนให้เห็นกันอยู่หลายรอบแล้วนะครับ.

ถ้าจะทำแบบพื้นฐานลงไปอีกคือ ใช้อัตราส่วนของพื้นที่ = อัตราส่วนของฐานของรูปสามเหลี่ยมที่มีส่วนสูงเท่ากัน ก็ทำได้ครับ แต่อาจจะอ้อมโลกนิดนึง

เช่นอันนี้ที่ผมทดเมื่อครู่ ลองดูคร่าว ๆ นะครับ

Attachment 8143

c + d = 2b - a ...(1)

c + d = 2a - 2b ...(2)

(1) = (2), ดังนั้น b = 3a/4

จากรูป c/d = a/2b

ดังนั้น c = 2d/3

ทำให้ได้ว่า $CO : OR = 2b/d = \frac{3a/2}{3a/10} = 5$
ไม่เข้าใจ c+d=2b-a
c+d=2a-2b ครับ ช่วยอธิบายให้ด้วย ขอบคุณ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้