ดูหนึ่งข้อความ
Old 02 มกราคม 2010, 15:45
อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths) อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths) ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths) is on a distinguished road
Default โจทย์เรื่องการเคลื่อนที่ครับ!

1. ก และ ข อยู่ห่างกัน 9/4 km ออกเดินทางพร้อมกันและไปทางเดียวกัน ถ้า ก เดินทางด้วยอัตราเร็ว 13/4 km/hr และ ข เดินทางด้วยอัตราเร็ว 4 km/hr แล้วคนทั้งสองเดินทันกันพอดี ในเวลากี่ชั่วโมง
แสดงวิธีคิดให้หน่อยครับคิดแล้วไม่ตรงกับคำตอบเลย
เฉลย : 3 ชั่วโมง
เครดิต : โจทย์พสวท.#4 จากเว็บ Pratabong
ขอบคุณครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้