ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 กุมภาพันธ์ 2012, 22:50
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

ใช่ครับแต่แพงจัง ผมดูหนังสือของ ธิดาสิริ ภัทรากาญจน์ ซึ่งมีออกหลายเล่ม จะออกแนววัดไอคิว etc. ผมสนใจหนังสือไทยเก่าๆ ด้วยครับ เหล่านี้แหละที่จุดประกายให้ผมสนใจเลขคณิตคิดเร็วขึ้นมาตอนนี้ เพราะผมเริ่มสนใจวิชาคณิตศาสตร์ก็โตแล้วสมัยสอบเข้ามหาวิทยาลัย ตอนนั้นไม่มีผุ้แนะนำเหมือนสมัยนี้ คิดไปว่าหากสนใจเลขคณิตคิดเร็วก็คงสอบได้คะแนนดีตอนเรียนมหาลัยแน่ๆ ปีหนึ่งก็สอบแคลคูลัสเจอโจทย์ยากมากๆ ที่จุฬาลงกรณ์ เพราะมัวงงการทำบวก ลบ คูณ หาร ถอดรูท ... ง่ายๆ ก็จริงแต่เจอเลขจำนวนจริงซึ่งมีนัยจุดทศนิยมถึง 5 ตำแหน่ง กดเครื่องคิดเลขแต่ละขั้นก็ยาวๆ แถมกดผิดก็ต้องเริ่มใหม่ จนใจร้อนรน

เทคนิคแปลกๆ ช่วยผมอ่านหนังสือได้เข้าใจมากขึ้นครับ จึงอยากรู้อีกเรื่อยๆ เลยละ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้