ดูหนึ่งข้อความ
Old 28 กุมภาพันธ์ 2012, 16:59
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

บางเล่มน่าสนใจมากเลยครับ แต่ที่เป็นแนวคณิตศาสตร์ต้องใช้เวลานานกว่าจะเข้าใจก็ด้วย ผมจบสายวิสวกรรมซึ่งมีตัวอย่างการนำวิชาคณิตศาสตร์ไปใช้เยอะมาก แต่พอจะศึกษาเรื่องที่ไม่มีเอกสารประกอบ ต้องลงทุนสูงไม่น้อยกว่าสาขาวิชาอื่นๆ นี่กระมั้งที่ประเทศไทยทำไม่ได้ง่ายๆ หลายๆ ประเทศก็ด้วย

ผมอ่านๆ ดูบางเล่มบางบทบางเรื่องจะโดนลดทอนเนื้อหาให้เป็นวิชาคณิตศาสตร์ ทั้งนี้ประโยชน์ย่อมมี แต่ผู้ศึกษาต้องงงแน่ๆ เราเป็นผู้รับก็ต้องยอมรับนะครับ ขนขวายเอาเอง ถ้ารู้หมดครบเลยมันก็ไม่มีอะไรละมั้ง การเรียนก็ลำบากที่จะคอยบอกคนอื่นๆ ว่ารู้อะไรบ้าง และที่ยากบางทีก็เพราะไม่สมควรรู้
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้