หัวข้อ: ความน่าจะงง
ดูหนึ่งข้อความ
Old 22 พฤษภาคม 2013, 15:08
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Cool

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กิมจิ View Post
ผมคิดว่ามันไม่ยุติธรรม ที่ลูกเต๋าโยน1ลูก 2 ครั้ง 12 กับ 21 ว่าต่างกัน (มีลูก1 ลูก2 )

แต่พอเหรียญ กับ ตัวอักษร กับมองว่าเหมือนกัน ทำไมไม่คิดว่ามีเหรียญ 1 เหรียญ2 บ้าง หรือ มีA1 A2 ....บ้าง อ่ะคับ

ตอนคิดค่าความน่าจะเป็นก็มองของซ้ำเป็นของต่าง ก็เท่ากับเรายอมรับแล้วว่ามันมีโอกาศเกิดมากกว่า 1 วิธี

ผมก็เลยคิดว่าถ้าถามจำนวนวิธี ของซ้ำก็ควรมองเป็นของต่าง พี่กอนคิดว่าไงคับ

ผมไม่ได้ดื้อนะครับพี่
มันเป็นคนละพฤติกรรมกันครับ ระหว่าง การโยน กับ การหยิบ

คือจริง ๆ แล้วลูกเต๋าทั้งสองลูกก็เป็นของที่เหมือนกัน (ถ้ารูปลักษณ์ภายนอกเหมือนกันทุกอย่าง)

หรือว่าเหรียญปกติสองเหรียญ ก็เป็นของที่เหมือนกัน

ถ้าเราโยนเหรียญ 2 เหรียญ 1 ครั้ง มันก็จะมีผลลัพธ์ได้ 4 แบบ HH, HT, TH, TT
โดยในที่นี้ HT หมายถึงเหรียญที่หนึ่งขึ้นหัว เหรียญที่สองขึ้นก้อย ซึ่งต่างจาก TH

ถ้าเรามีตัวอักษร ก, ก จากนั้นเราโยน 2 ตัว 1 ครั้ง จะโยนยังไงมันก็มีผลลัพธ์เพียงแบบเดียว คือ กก

เพราะว่าการโยนตัวอักษร ก ในแต่ละตัว ไม่ได้ทำให้เกิดผลลัพธ์ที่ต่างกันได้

ถ้าเรามีลูกเต๋า 2 ลูกที่เหมือนกัน จากนั้นถามว่าหยิบได้กี่วิธี คำตอบคือ 3 วิธีคือ 0 ลูก, 1 ลูก, 2 ลูก

ถ้าเรามีเหรียฐ 2 เหรียญที่เหมือนกัน ก็หยิบได้ 3 วิธีเช่นกันคือ 0 เหรียญ, 1 เหรียญ, 2 เหรียญ

จะเห็นว่ามันไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องความยุติธรรมครับ แต่มันเป็นคนละพฤติกรรม

ที่เรานับ คือนับจำนวนผลลัพธ์ทั้งหมดที่ปรากฏต่อหน้าเราที่เป็นไปได้

สำหรับเรื่องความน่าจะเป็น มันเป็นเรื่องของโอกาสครับ ไม่ว่าจะของเหมือนหรือของต่าง

ถ้าเป็นการหยิบ ของที่มีมากก็จะโอกาสที่จะถูกหยิบมากกว่าอยู่แล้ว

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ lnพwsะบุ๑sสุ๑xล่o View Post
ผมเข้าใจว่าที่คุณ gon เขียนไว้คือ

หยิบ A B ทีละชิ้น จะได้ว่า AB ต่างกับ BA

ทอยลูกเต๋า 2 ครั้ง จะได้ว่า แต้ม 1,2 ต่างกับแต้ม 2,1

----------------------------------------

แต่ในการทำพร้อมกัน 2 อย่าง

หยิบ A,B พร้อมกันจากกล่อง จะได้ว่า AB เหมือนกับ BA

ตรงนี้ผมก็เข้าใจถูกมาตั้งแต่แรกแล้ว

ส่วนการทอยลูกเต๋า

ทอย 2 ลูกพร้อมกัน จะได้ว่า แต้ม1,2 ต่างจาก แต้ม 2,1

ที่คุณ gon บอกไว้ว่า มีลูกด้านซ้าย กับลูกด้านขวา

เหตุผลนี้ ทำไมใช้กับ หยิบ AB ไม่ได้ครับ

A แผ่นบน B แผ่นล่าง หรือ A ชิดนิ้วโป้ง B ชิ้น 4 นิ้วที่เหลือ

ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
ผมตอบเหมือนที่ตอบข้างบนครับ คือเป็นคนละพฤติกรรมกัน

คำว่าหยิบนั้น โดยทั่วไปเราหมายถึง เราเอามือไปกำมาพร้อมกัน

จากนั้นเราก็เปิดดูว่าได้อะไรมาบ้าง โดยที่ตอนหยิบ หรือตอนเปิดดู

เราไม่ได้สนใจว่ามันจะอยู่กันอย่างไร เราไม่ได้สนใจตรงนั้นครับ.

ส่วนการทอย, ทอดหรือโยนลูกเต๋า ผลลัพธ์ของการทอดเสร็จ แต่ละลูกมันจะทำให้เราเห็นลูกละ 6 แบบเสมอ

ดังนั้นถ้าเรามีลูกเต๋า n ลูก โดยกฎการคูณมันก็จะมีผลลัพธ์ได้ $6^n$ แบบเสมอ

ซึ่งผลลัพธ์แต่ละแบบจะเขียนด้วย n อันดับ $(a_1, a_2, ... , a_n), a_i \in {1,2, ... , 6}$

ยังไงก็ยังไม่ต้องเชื่อที่ผมเขียนก็ได้ครับ ลองอ่านหนังสือหลาย ๆ เล่มดู เช่น พวกที่เขียนว่า probability and statistics ทำนองนี้ครับ.

22 พฤษภาคม 2013 15:17 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้