ดูหนึ่งข้อความ
Old 18 มกราคม 2015, 10:24
MRPG MRPG ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

MRPG is on a distinguished road

ตอบคุณ TOP

คือที่ผมพยายามพิสูจน์ แนว 1=2 2=3 แนวนี้เพราะผมจะทำโปรแกรมบีบอัดข้อมูลครับ มันมีไฟล์ขนาดใหญ่มากกว่าไฟล์ขนาดเล็กกว่าทั้งหมดรวมกัน การจะบีบอัดไฟล์ให้ได้ทุกประเภทนั่นก็เปรียบเสมือนการพิสูจน์ว่า1=2ครับ

ที่ผมว่าซับซ้อนกว่าในนิยามที่ผมใช้ ตัวแปรหรือขนาดโปรแกรมที่ใหญ่กว่าในการแปลงจากข้อมูลดิบมาเป็นข้อมูลที่เราต้องการแสดง โครงสร้างข้อมูลที่มีความซับซ้อนกว่าจะเก็บข้อมูลได้เยอะกว่า ทำให้ใช้ตัวอักษรน้อยกว่าเมื่อเทียบกันแบบหนึ่งต่อหนึ่งกับข้อมูลที่ซับซ้อนน้อยกว่า

ให้มองว่าถ้าค่าๆนึงใช้เนื้อที่ที่ใช้จัดเก็บไม่เท่ากันเราสามารถแปลงวิธีจัดเก็บค่านั่นเป็นฟั่งชั่นที่เชื่อมเอาข้อมูลสองขนาดที่ไม่เ ท่ากันเข้าไว้ด้วยกันได้ก็จะเหมือนเป็นโปรแกรมบีบอัดข้อมูลที่เชื่อมข้อมูลสองขนาดเข้าไว้ด้วยกัน ถ้าเราหาวิธีจัดเก็บข้อมูลที่สามารถเชื่อมข้อมูลขนาดที่เล็กกับขนาดที่ใหญ่กว่าได้ทุกค่า
ก็เปรียบเสมือนว่าเราได้ทำสิ่งที่คล้ายๆกับ 1=2 เพราะจำนวนข้อมูลขนาดใหญ่กว่ามีจำนวนมากกว่าข้อมูลขนาดเล็กกว่ารวมกันทั้งหมด

จริงๆแล้วนี้ออกจะขัดกับหลักการรังนกพิราบแต่ว่าเราไม่ได้เชื่อมตัวเลขสองตัวเข้าด้วยกันโดยตรงแต่เราอาศัยการเชื่อมตัวเลขกับความหมายท ี่สามารถถูกตีความได้ซึ่งคล้ายกับว่าเราบอกว่านกพิราบเข้าไปในรังคนละเวลากันโดยเวลาที่นกพิราบจะเข้าไปในรังนั่นขึ้นอยู่กับรูปแบบการเ รียงตัวของรังที่ว่างและเต็มในเวลานี้โดยการสร้างอัลกอริทึมจัดแบ่งนกพิราบขึ้นมา

แต่ผมเรียนจบมาทางด้านคอมพิวเตอร์คณิตศาสตร์จึงไม่ค่อยเป็นมืออาชีพนักถ้าผิดพลาดประการใดก็ขอคำชี้เนะด้วยครับขอบคุณครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้