ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 พฤษภาคม 2007, 21:03
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ M@gpie View Post
สังเกตว่าเด็กโอลิมปิกคณิตศาสตร์เองมักจะไม่เรียนต่อสาขาวิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์ เพื่อเป็นนักคณิตศาสตร์ด้วยครับ (ทำไมหนอ?)
ผมคิดว่ามี 2 เหตุผลครับ เหตุผลแรก ก็อย่างที่รู้ๆกัน ก็คือ ตลาดงานมันไม่กว้างมากครับ และถ้าอยากได้งานดีๆ เงินดีๆแบบ full time ก็ต้องรู้อย่างอื่นนอกเหนือจาก Maths ด้วย

เหตุผลที่สอง ก็คือ การเก่งคณิต กับการถ่ายทอดคณิตเก่ง มันต่างกันครับ

ผมเชื่อว่าการได้เรียนเลขกับคนที่เก่งเลขมากๆขั้นเซียน เป็นสิ่งที่ดี แต่ปัญหาก็คือ...

80% ของน้องๆและเพื่อนผม ที่ผมจัดอยู่ในกลุ่ม genius ทาง maths หรือประมาณว่ามีความรู้มากมาย ประหนึ่ง ปืนใหญ่ที่พร้อมยิงได้ทุกเมื่อ แต่พวกเขาไม่รู้จักวิธีถ่ายทอดให้คนทั่วไป เข้าใจได้แบบง่ายๆ ดังนั้น คนกลุ่มนี้ก็คงไม่เหมาะที่จะมาเป็นอาจารย์สอนหนังสือ และก็คงไม่อยากทำงานสอนหนังสือซักเท่าไหร่