ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 มิถุนายน 2008, 06:43
InI-Dea~ InI-Dea~ ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

InI-Dea~ is on a distinguished road
Default ข้อสงสัยเกี่ยวกับคณิตศาสตร์ของผม

* * ผมมีข้อสงสัย มากมายเลย ช่วยตอบหน่อยนะครับบบบบบบบ

1. AM-Gm คืออะไร ใช้ประโยชน์อะไรได้มั้งครับ

2. อนุกรม เทเลอร์ คืออะไร ใช้ประโยชน์อะไรได้มั้งครับ

3. พวก Algebra คืออะไร ใช้ประโยชน์อะไรได้มั้งครับ

4. สมการMaxwell

5. $1^x$ = 1 แล้วถ้า 1ยกกำลัง อินฟินิตี้ ทำไมไม่เท่ากับ 1 อะครับ

6. take limit มันเ้ป็นยังไงครับ

7. กฎของโลปิตาล , การดิฟในลิมิตรที่ 0/0 , L'Hospital Rule เหมือนกันหรือป่าวครับ

8. อ้างอิงจากคุณ jumper
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ The jumpers View Post
กำหนดสมการ
$x^4+x^3+x^2+x+1=0$ $\cdots \left(\,1\right)$
จาก(1);$x^3+x^2+x+1=-x^4$ $\cdots \left(\,2\right)$
จาก(1);$x\left(\,x^3+x^2+x+1\right)+1=0$ $\cdots \left(\,3\right)$
เเทน(2)ใน(3);$x\left(\,-x^4\right)+1=0$
$-x^5+1=0$
$x^5=1$
$x=1$,เเทนใน(1)
$1^4+1^3+1^2+1+1=0$
$\therefore 5=0$!!!
มาจับผิดกันดีกว่า ผิดบรรทัดไหนครับ?(ชื่อหัวข้อผิดนะครับ)
แล้วคุณ seemmeriast ตอบว่า

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ seemmeriast View Post
ในสมการดังกล่าว ถ้าพิจารณาจากบรรทัดบนมาบรรทัดล่าง เราจะสรุปได้ว่า
ถ้า $x^4+x^3+x^2+x+1=0$ แล้ว $x=1$

แต่บทกลับไม่จำเป็นต้องจริง
นั่นคือ ถ้า $x=1$ แล้วไม่จำเป็นว่า $x^4+x^3+x^2+x+1$ จะต้องเท่ากับ 0
บทกลับมันว่าไว้่ยังไงหรอครับ

9. ทฤษฏี Menelaus'theorem , Ceva คืออะไร ใช้ประโยชน์อะไรได้มั้งครับ [ถ้าให้ดีขอเป็นภาษาไทยนะครับ อธิบายสั้นๆก็พอครับ]

10. ค่า พาย = 22/7 หรือแค่ค่าประมาณของ พาย

11. $ \frac{dy}{dx}$ = f'(x) ใช่ไหมครับ

12. จงหาพื้นที่บนแกน x ของที่ถูกปิดล้อมด้วย $f(x) = \sqrt{4-x^2}$ ระหว่าง -2 ถึง 2
ข้อนี้ ต้องวาดกราฟแล้วจะได้คำตอบ
แล้วทำไม อินทิเกรต ปกติ มันไม่ได้ ทั้งๆ ที่เป็นไปตามขั้นตอนทุกอย่าง

ขอบคุณครับที่เสียเวลากันเข้ามาอ่านข้อสงสัยของผม

ถ้าให้ดีตอบให้หน่อยนะครับ T-T
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้