ดูหนึ่งข้อความ
Old 31 สิงหาคม 2010, 17:19
strawberry_tart strawberry_tart ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

strawberry_tart is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Onasdi View Post
ผมไม่รู้โจทย์นะครับ แล้วก็ไม่รู้ว่าตีความมาถูกรึเปล่า
จากข้อมูลที่ให้มา ยังไม่เพียงพอที่จะหาระยะทางจาก D ไปถึงโรงพยาบาลครับ มีด้านไหนเท่ากัน หรือขนานกันรึเปล่าครับ หรือว่าสี่เหลี่ยมใหญ่เป็นสี่เหลี่ยมด้านขนาน?
(เอารูปใหม่มาลงแล้วค้า ดูดีขึ้นเยอะเลย)
คือจากโจทย์บอกไว้ว่า
ให้ A,B,C คือสถานที่สามที่ได้แก่ โรงเรียน, โรงพยาบาลและสถานีตำรวจตามลำดับ
โดย ABC เป็นสามเหลี่ยมมุมฉาก และเส้นตรง CB มีความยาว 1 หน่วย
จากนั้นลากเส้นจากจุด A มาที่จุด E ซื่งจุดE เกิดจากการลากเส้นตรงตั้งฉากกับเส้นตรงCB
จะได้จุด D ซึ่งคือจุดตัดของเส้นตรง AE และเส้นตรง CB
ถ้าพื้นที่ของสามเหลี่ยม ABD กับพื้นที่ของสี่เหลี่ยม ABEC คิดเป็นอัตราส่วน 1 : 5
แล้วจงหาความยาวของเส้นตรง DB

ปล. สำหรับคนที่ไปสอบมาถ้าโจทย์ผิดตรงไหนช่วยแก้ให้ด้วยนะคะ
รูปภาพที่แนบมาด้วย

ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้