ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 ธันวาคม 2009, 12:36
อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths) อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths) ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths) is on a distinguished road

จากข้อ 3. วิธีของผมก็เหมือนคุณ SUKEZ นะครับ คือ เอา 3 จำนวนนั้น มาจับคู่กันแล้วเอามาลบกันเป็นคู่ๆ ก็จะได้ 3 จำนวน
จากนั้นก็เอาไปหา ห.ร.ม. พอได้ ห.ร.ม. แล้วก็นำไปหารจำนวนเดิม คือ 3524 , 4005 และ 4597 แล้วผลลัพธ์มันจะได้
เศษเท่ากันครับแสดงว่าเป็นจริง แล้วก็นำ ตัวหาร + เศษ ก็จะเป็นคำตอบออกมา

วิธีแบบนี้ผมก็จำเอาครับ คือ หาที่มาไม่ได้ว่าวิธีนี้เป็นมายังไง (นี่แหละครับ คือ สาเหตุที่ไม่ค่อยเข้าใจเรื่องนี้)

มันมีโจทย์อีกข้อครับ ข้อนี้คงจะคุ้นๆ สำหรับหลายคน

1. จำนวนนับที่น้อยที่สุดที่หารด้วย 10 แล้วเหลือเศษ 8 หารด้วย 8 เหลือเศษ 6 หารด้วย 6 เหลือเศษ 4 หารด้วย 4 เหลือเศษ 2 เลขจำนวนนั้น คือ ?

= เฉลย : จากโจทย์เขาใบ้ ค.ร.น. มาใช่ไหมครับ ตามเฉลยก็ทำดังนี้

เลขจำนวนดังกล่าว คือ = (ค.ร.น.ของตัวหาร) - (ห.ร.ม.ของเศษ)
หา ค.ร.น. ของ 10,8,6,4 จะได้ ค.ร.น. คือ 120
หา ห.ร.ม. ของ 8,6,4,2 จะได้ ห.ร.ม. คือ 2
ดังนั้น จำนวนดังกล่าว คือ 120 - 2 = 118

ไม่ทราบว่า >>> เลขจำนวนดังกล่าว = (ค.ร.น.ของตัวหาร) - (ห.ร.ม.ของเศษ) - มันเป็นสูตรหรือเปล่าครับ หรือมีที่มา ถ้ามีที่มาช่วยอธิบายหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ คิดซะว่าเป็นกระทู้รื้อฟื้นเรื่องเก่าๆ อิๆ

30 ธันวาคม 2009 12:38 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้