ดูหนึ่งข้อความ
Old 18 เมษายน 2009, 02:03
cenia cenia ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

cenia is on a distinguished road

ขอโทษที่ขัดจังหวะนะครับ คือผมไม่ค่อยแน่นเรื่องการอินทิเกรตมากๆ อยากถามทุกท่านหน่อยว่า

ถ้าเราเจอโจทย์อินทิเกรตที่ตัวเลข ยกกำลัง x เราต้องใ้ช้สูตรอย่างไรครับ (เหมือนโจทย์ข้อหนึ่ง) หามานานแล้ว ไปดูวิธีทำของ REP ด้านล่าง ก็เหมือนจะได้สูตรว่า

$\int\sqrt{a^x}dx=\frac{a^x}{\ln{a}}$

ใช่ไหมครับ ?

รบกวนด้วยครับ

18 เมษายน 2009 02:03 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ cenia
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้