ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 สิงหาคม 2005, 21:53
thee's Avatar
thee thee ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

thee is on a distinguished road
Post มีโจทย์เพชรยอดมงกุฎครั้งที่ 3 มาให้ช่วยคิดหน่อยครับ

1. มีชาย 6 คน หญิง 6 คน เป็นตัวแทนจาก 3 จังหวัด จังหวัดละ 4 คน โดยแบ่งเป็นชาย 2 คน หญิง 2 คน ถ้าจัดให้ชาย 2 คน นั่งสลับกับหญิง 2 คนรอบโต๊ะกลม จงหาความน่าจะเป็นที่คนสองคนนั่งติดกันทุกคู่มาจากจังหวัดเดียวกัน

2. \( \displaystyle{กำหนด Z_{1}=i+\frac{1}{999}และZ_{n+1}=\frac{Z_{n}+i}{Z_{n}-i}} \) n1 ถ้าZ2005=a+bi เมื่อ a,b เป็นจำนวนจริง แล้ว \( \frac{b}{a} \)มีค่าเท่าไร

ช่วยหาคำตอบและทำวิธีทำให้ดูได้ไหมครับ คือผมคิดไม่ออกอะครับ
แต่รู้คำตอบครับใครอยากได้คำตอบก็ถามได้ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้