หัวข้อ: หาพท.แรเงา
ดูหนึ่งข้อความ
Old 19 กรกฎาคม 2008, 21:16
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ t.B. View Post
จากการใช้ตรีโกณเช็กดู พบว่าถ้าลากจากมุมไปที่จุดตัดของส้วนโค้ง จะแบ่งมุม เป็น 3 ส่วนเท่ากันพอดี และก็จะหาพ.ท.แรเงาในรูปคุณหยินหยางได้ไม่ยาก แต่ใครมีวิธีต่างจากนี้ก็ช่วยไกด์ให้ด้วยครับ
ลองขยายความอีกนิดได้มั้ยครับ เพราะยังไม่เข้าใจครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ EulerTle
ใช่ครับแบบนี้เป็นโจทย์ระดับนานาชาติของ ม.ต้นต้องใช้ตรีโกณมิติอยู่แล้ว
แล้วคิดอย่างไรครับ และไม่แน่นะครับอาจใช้ความรู้ประถมก็อาจทำได้ก็ได้ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้