ดูหนึ่งข้อความ
Old 07 มิถุนายน 2009, 20:14
beginner01 beginner01 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

beginner01 is on a distinguished road

ในทางปฎิบัติ มันก็ไม่ "เป๊ะ" อยู่แล้วครับ
ค่าคงที่อื่นๆที่ยังไม่ "เป๊ะ" ในทางปฎิบัติก็มีอีกเยอะครับ เอาตัวอย่างพวก $\sqrt{2}$, $\sqrt{3}$, $e$, $\phi$ อะไรแบบนี้ก็หาค่าแบบ "เป๊ะๆ" ออกมาเป็นทศนิยมไม่ได้เลยครับ
ในทางกลับกัน ก็เพราะว่ามันหาค่าที่มัน "เป๊ะๆ" ออกมาไม่ได้ เขาถึงต้องติดไว้ในรูป $\pi$ นั่นแหละครับ