ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 มีนาคม 2008, 22:10
kanakon's Avatar
kanakon kanakon ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

kanakon is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ m_Innocent View Post
คำถามนี่ที่จิงผมเคยถามคนอื่นมาเเล้วคับ

หลังจากได้คำตอบมาผมก็ได้ข้อสรุปในแบบของผมคือ

1. ลุยหนังสือที่ใช้เรียนให้บรรลุก่อน เอาแบบให้รู้ทุกตารางนิ้วเลยคับ(บางทีผมยังอ่านคำนำเลยคับ แต่ก็ควรอ่านนะคับ เพราะบางเล่มจะให้ข้อคิดดีๆกับเราคับ)

2. เมื่ออ่านเสร็จก็บันทึกสูตรเจ๋งๆ หรือคำถามแจ้มๆลงในสมุดซักเล่มหนี่ง(เพราะว่าตอนเรานึกอะไรไม่ออกจาได้เปิดดูได้คับ บางทีเราก็จำไม่ได้ว่าอยู่เล่มไหน)

3. ต่อมาก็แสวงหาหนังสือซักเล่มที่โจทย์เยอะ เฉลยดีๆ ซักเล่มมานั่งเขี่ยเล่นๆในเวลาว่างของเราคับ

4. ตอนทำเราก็วงไว้ว่าข้อไหนดี มีสูตรใหม่ๆหรือไม่เคยทำมาก่อนนะคับ

5. ก่อนนอนเราก็ดูว่าข้อไหนที่วงไว้เเล้วก็ทำความเข้าใจอีกที แล้วจดลงสมุดไว้ซักนิดจะดีมากเลยคับ

6. ที่สำคัญก่อนนอนเราต้องนั่งสมาธิเพื่อให้ความรู้จัดเรียงในสมองให้เป็นระเบียบ และที่ลืมไม่ได้เราต้องกราบหนังสือที่เราอ่านเพราะมันเสมือนครูที่ให้ความรู้

เราใหม่ๆของมันในวันนี้

ที่กล่าวมานี้เป็นส่วนสำคัญของผมนะคับ แต่จะมีปลีกย่อยออกมาอีกเยอะเเยะเลยคับ

แต่ถ้าทำตามนี่เเล้วประสบการณ์จาสั่งสมเราจนเก่งเองละคับ

แม้ผมจะไม่เก่งคณิตมากมายอะไร เเต่อยากให้คิดไว้ว่าเราโอกาสในการเรียนคณิตในตอนจบไปแล้วไม่มีอีกเเล้วหรือาจจะยากมาก

ดังนั้น "จงทำวันนี้ให้ดีที่สุด เพื่อตนเอง เพื่อนพ่อแม่ เเละประเทศชาติของเรา"

$$|I-U|\rightarrow \infty $$
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้