หัวข้อ: ข้อสอบ 8th TMO
ดูหนึ่งข้อความ
Old 04 ตุลาคม 2011, 11:18
จูกัดเหลียง's Avatar
จูกัดเหลียง จูกัดเหลียง ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

จูกัดเหลียง is on a distinguished road

คือ ผมงงข้อ 1. อ่ะครับ (ช่วยอธิบายได้ไหม)
$k_1,k_2\in I$
$p\mid n!\rightarrow n!=pk_1 ...(1)$
$q\mid ((n-1)!-1)\rightarrow q\mid n!-n\rightarrow n!-n=qk_2 ...(2)$
$(1)-(2)$ $n=pk_1+q(-k_2) \rightarrow n=(p,q)$
เเต่ $n\ge 3$ $\therefore n=p=q$ เเล้วผมก็ว่ามันก็ไม่น่ามีคำตอบอื่นเเล้วนี่นา
มันก็เป็นจริงได้ไม่ใช่เหรอครับ = =" (หรือว่า มันจะต้องหารลงตังทุกๆจำนวนนับ $n\ge 3$)