ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 พฤษภาคม 2007, 08:57
Switchgear's Avatar
Switchgear Switchgear ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Switchgear is on a distinguished road

ลืมบอกไปว่า...โจทย์ทั้งหมดที่ตั้งใจโพสต์ในกระทู้นี้ เป็นผลงานการแก้ Diophantine Problems โดยฝีมือ Euler

ข้อมูลที่ผมมีอยู่ในเอกสารชุดนี้ เป็นการรวมโจทย์พร้อมเฉลยทั้งหมด 17 ข้อ (ข้อ 16 แบ่งเป็น 7 ข้อย่อย)
หากมีเวลาผมจะทยอยโพสต์โจทย์และเฉลยให้เพื่อนผู้รักคณิตศาสตร์ได้อ่านกันนะครับ :-)

ส่วนกระทู้ "ปัญหา Diophantine ที่แก้ยากมาก 24 ข้อ" เป็นผลงาน Diophantist หลายคน (แต่ไม่รวม Euler)
ผมจึงแยกไปตั้งกระทู้ต่างหาก

13 พฤษภาคม 2007 09:00 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Switchgear
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้