ดูหนึ่งข้อความ
Old 02 มิถุนายน 2014, 21:27
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ lek2554 View Post
สวัสดีครับท่านซือแป๋ ไม่ได้เจอท่านนานแล้วครับ ยังนึกอยู่ว่าคงชวนท่าน banker ไปทัวร์รอบโลกกันอยู่
สวัสดีครับท่านเล็กแต่ผมไม่เคยเจอท่านเล็กเลยนะครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ lek2554 View Post
ผมคิดว่าจะอธิบายนักเรียนว่าไม่เป็นประพจน์ เพราะไม่เป็นประโยคบอกเล่า ฉับพลันก็นึกถึงคำสอนท่านพุทธทาสขึ้นมา
แล้วถ้านักเรียนถามครู ชูศักดิ์ ว่า 1> 2 (อ่านว่า หนึ่ง มากกว่า สอง) เป็นประพจน์หรือไม่ครับ

ครูชูศักดิ์ : ตอบว่าใช่ เป็นประพจน์ เพราะสามารถหาค่าความจริงได้

นักเรียน : ครูชูศักดิ์ ครับ หนึ่ง มากกว่า สอง ไม่เป็นประโยคนี่ครับแล้วจะเป็นประพจน์ได้ไงครับ

ครูชูศักดิ์ : #&%?!

อ้างอิง:
ทำให้ผมรู้สึกสับสนมากครับ เมื่อคืนหลังจากอ่านข้อความของท่านซือแป๋
ผมว่าผมไม่เกี่ยวนะ ท่านเล็กสับสนเองก่อนจะอ่านข้อความผมซะอีก แต่ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง ผมว่าก็หยุดอ่านตอนนี้ได้เลยนะครับ นี่เป็นคำเตือน!

อ้างอิง:
"ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว" เป็นประโยค แต่เป็นประโยคที่ไม่สมบูรณ์ การจะบอกว่าเป็นจริงหรือเท็จ ต้องดูที่บริบท

"ปลูกมะม่วงได้มะม่วง ปลูกทุเรียนได้ทุเรียน" ก็เช่นกัน ปลูกมะม่วงอาจจะไม่ได้มะม่วงก็ได้ ถ้ามันตายเสียก่อน
คิดมากไปหรือป่าวครับ เพราะมันเป็นข้อเท็จจริงทางวิทยาศาสตร์ไม่ใช่หรือครับ ถ้าอย่างนั้น นักเรียนถาม ครูชูศักดิ์ ว่า

นักเรียน : ครูชูศักดิ์ มีนิ้วมือ 10 นิ้ว เป็นประพจน์ใช่หรือไม่ครับ
ครูชูศักดิ์ : สำรวจนิ้วมือตัวเองแล้วตอบเสียงดังฟังชัด ใช่ซิ นักเรียน และเป็นประพจน์ที่มีค่าความจริงด้วย
นักเรียน ก็ไม่รอช้า หยิบอีโต้ฟันนิ้วมือครูขาดไป 1 นิ้ว แล้วบอกครูว่าไม่จริงนี่ครับครูมี 9 นิ้ว
พอเปรียบเทียบกับมะม่วงอาจตายก็ได้มั้ยครับ

โชคดีนะครับท่านเล็ก เพราะผมเตือนท่านแล้ว
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้