ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 กรกฎาคม 2010, 00:24
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

ผมลองไปที่ร้านที่ Union Mall แถวลาดพร้าวแล้ว ร้านอยู่ชั้นล่าง เป็นร้านหนังสือเก่า แต่ไม่พบหนังสือเท็กซ์คณิตศาสตร์ที่น่าสนใจ ที่มีคนโพสต์ไว้ในหัวข้อนี้ ใครมีข้อแนะนำ สำหรับหนังสือ จะเป็นที่พิมพ์ใหม่ก็ดีครับ โดยเฉพาะที่มีจำหน่ายที่ศูนย์หนังสือจุฬาสาขาสยาม ก็ดี ไปง่ายครับ

ผมเพิ่งซื้อหนังสือแปล Cabinet of Mathematical Curiosities เหมาะสำหรับน้องๆ ม.ต้น และบุคคลทั่วไป แต่ที่ซื้อมาเพราะไม่เห็นมีเล่มอื่นวางขายเลย
ยอมรับว่าคนเขียนรู้กว้างมากๆ แต่หากเอาผู้รู้ในสายอาชีพนั้นๆ มาถกละก็ ยังมีผลงานใหม่กว่าที่ผมผ่านตามาแล้วบ้าง โดยเฉพาะตำราแพทย์ และ วิศวกรรม อีกทั้งยังสายวิทยาศาสตร์ ที่ว่ากว้างไกล ผมรู้ตอนเรียนที่จุฬาตอนปีหนึ่ง ก่อนโดนไทร์ ก็เพราะเจอแบบเยอะๆ จนจำไม่ทัน

แต่โลกนี้กว้างไกลเกินมหาลัยจะสอนได้หมด ภายหลังผมจึงตั้งหลักได้ ในสายวิชาการ ไม่มีใครเปิดหมด นอกจากจะพบฝรั่งผู้แต่งหนังสือโดยตรง แถมรู้มาว่าที่เมืองนอกจะมีผู้ที่เป็นเจ้าของศาสตร์ ไม่เหมือนเราที่รับแบบเบ็จเสร็จมา ตรงเค้าเก็บรักษาเครื่องมือไว้ เราได้อ่านแต่พิมพ์เขียว ประมาณนั้น การศึกษาเลยยาก เพราะไทยเราไม่เคยเห็นเหมือนกับผู้แต่ง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้