ดูหนึ่งข้อความ
Old 25 เมษายน 2007, 19:36
jabza's Avatar
jabza jabza ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

jabza is on a distinguished road
Cool วาดรูปไม่ได้ สอวน. สวนกุหลาบ 2548

7.รูปสามเหลี่ยมABC มีด้านABยาว6นิ้ว BCยาว8นิ้ว ACยาว10นิ้ว สร้างรูปสี่เหลี่ยมจัตุรัสACDE บนด้านAC จงหาความยาวของด้านBD

พี่nongtumเค้าเฉลยไว้ว่า " ต่อ BC ไปถึง E โดยที่ DE ตั้งฉากกับ AE เราจะได้ว่าสามเหลี่ยม ABC และสามเหลี่ยม CDE เท่ากันทุกประการ และ $BD = \sqrt{(8+6)^2+8^2} = 2\sqrt{65}$

ปล. ช่วยวาดรูปและแสดงวิธีคิดด้วยนะครับ

ปล2.เอ่อไม่เข้าใจที่พี่nongtumเฉลย + วาดรูปไม่ได้ครับ จึงมาตั้งกระทู้อ่า อย่าว่ากานนะ

เด็กน้อย ค่อยๆ เรียนรู้ สินะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้