หัวข้อ: พหุนาม ม.3
ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 ตุลาคม 2006, 10:37
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road
Smile

ไม่เป็นไรครับ คราวหลังก็ลองพยายามพิมพ์ให้ชัดเจนกว่านี้ และใช้วิธีขุดกระทู้ จะดีกว่าการตั้งกระทู้ซ้ำใหม่ครับ
สำหรับคำถามในกระทู้นี้ที่ถามมา ผมขอขุดเอาที่ผมตอบไปในวิชาการ.คอมมาตอบละกัน หากยังไม่ได้ยังไงก็ถามเจาะมาเป็นจุดๆนะครับ จะได้ตอบให้ถูกประเด็น
อ้างอิง:
- ถ้า $m-4c+4c^2$ เป็นกำลังสองสมบูรณ์แล้ว m มีค่าเท่าไร
$(2c)^2-2(2c)+1=(2c-1)^2$
เหมือนกับข้อหนึ่งแต่เปลี่ยนตัวแปร

ทุกข้อให้จัดรูปก่อนทอนเศษส่วน

2. $324+n^4=4(3)^4+n^4$
3. สังเกตว่า $(n+1)^2-(n+1)+1=n^2-n+1$
4. หลักการเหมือนข้อแรก
5. $x^2+1>0$ ดังนั้น $4x+y=9$ จัดรูปเทอมแรกแล้วแทนค่า
6. ทอนเศษส่วนแต่ละตัวก่อนรวมพจน์

Stay Hungry. Stay Foolish.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้