ดูหนึ่งข้อความ
Old 20 กรกฎาคม 2014, 14:54
artty60 artty60 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

artty60 is on a distinguished road

กรณีนี้ถึงแม้ไม่มีตัวบ่งบอกปริมาณกำกับไว้ ประโยค $ x^2+3x+2=(x+1)(x+2)$ บอกค่าความจริงไม่ได้จนกว่าจะแทนค่า$ x $รึเปล่า

ถ้าใช่ก็คงเป็นประโยคเปิด ช่วยยกต้วอย่างหน่อยครับว่าแทนค่า$x $ด้วยอะไรแล้วประโยคนี้มีค่าความจริงเป็นเท็จ

อีกอย่างครับมีใครช่วยอธิบายได้ไหมครับว่า กรณีประโยค "ถ้า_ประโยคเท็จ_แล้ว_ประโยคจริง/เท็จ_" ก็ตามจะมีค่าความจริงเป็นจริงเสมอ

ขอบคุณมากครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้