ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 ธันวาคม 2009, 21:01
CalerGs's Avatar
CalerGs CalerGs ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

CalerGs is on a distinguished road
Default ช่วยหน่อยครับ ระบบสมการ

1.นักเรียนกลุ่มหนึ่งขึ้นบนรถประจำทางคันหนึ่ง ถ้านั่งที่นั่งที่ละ 2 คน จะเหลือ ที่นั่ง 6 ที่ ถ้านั่งที่ละคนจะเหลือคน 8 คนที่ไม่มีที่นั่ง จงหาว่ามีนักเรียนกี่คนและที่นั่งกี่ที่
2.ผสมแป้งมันชนิดราคากิโลกรัมละ 18 บาท กับแป้งสาลีชนิดราคากิโลครัมละ 28 บาท โดยใช้อัตราส่วนเท่าไหร่จึงจะขายแป้งผสมในราคากิโลกรัมละ 30 บาท แล้วยังได้กำไร 25 เปอร์เซ็นต์ครับ ช่วยหน่อยครับ ผมม.2เองครับ แต่ต้องเรียนล่วงหน้า ครูบอกว่าให้เตรียมไว้สอบอะ จริงรึเปล่าครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้