ดูหนึ่งข้อความ
Old 04 กันยายน 2008, 10:11
kheerae's Avatar
kheerae kheerae ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

kheerae is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ DAKONG View Post
สงสัย 2 คำถามนี้ครับ

ถ้า $H(e^{j\omega} ) = 1 + \cos\omega $
$|H(e^{j\omega} )| = |1| + |\cos\omega |$ ได้หรือเปล่า

$a^nu[n]$ แปลงฟูเรียร์ดิสครีตได้ $\frac{1}{1-ae^{-j\omega}} $ ซึ่งใช้ได้เมื่อ $|a|<1$
แล้วถ้า $|a|\geq 1$ จะแปลงได้อย่างไร อยากเห็นการพิสูจน์ด้วยอ่ะครับ

ขอบคุณครับ
$|a|\geq 1$ หาได้ครับ รู้สึกว่าจะได้คำตอบเท่าเดิม แต่ค่า pole จะอยู่นอก ROC
ซึ่งระบบมันจะไม่ causal, stable,LTI etc.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้