ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 เมษายน 2008, 02:16
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ผมไม่สนับสนุนให้ออกข้อสอบเกินหลักสูตรครับ
เพราะจะเป็นกาีรปิดกั้นเด็กอีกส่วนหนึ่งซึ่งอาจจะเก่งและมีำพรสวรรค์แต่เข้าไม่ถึงทรัพยากร
แต่ถ้าออกในหลักสูตรแล้วเด็กนำความรู้นอกหลักสูตรมาแก้โจทย์
อันนี้ถือเป็นความสามารถของเด็กที่เขาได้ใฝ่หาความรู้มาเอง

ลองเอาอย่างญี่ปุ่นกันบ้างสิครับ โจทย์เขาส่วนมากไม่เกินหลักสูตรนะผมว่า แต่ความยากของข้อสอบต้องยกนิ้วให้เขาเลย
ญี่ปุ่นมีคนเก่งเยอะมากครับ รวมทั้งนักคณิตศาสตร์ด้วย และพวกเขาก็เรียนกันอยู่ภายในประเทศของเขาเองเสียเป็นส่วนใหญ่
ไม่ต้องส่งเด็กไปเรียนถึงต่างประ้ทศเลย ส่วนหนึ่งอาจจะเป็นเพราะว่าคนญี่ปุ่นมีความเป็นชาตินิยมสูง
แต่ก็คงปฏิเสธไม่ได้ว่าระบบการศึกษาของเขาได้พัฒนาไปไกลกว่าเรามากทีเดียว