ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 ธันวาคม 2007, 16:51
MoDErN_SnC's Avatar
MoDErN_SnC MoDErN_SnC ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

MoDErN_SnC is on a distinguished road
Send a message via MSN to MoDErN_SnC
Default เกี่ยวกับการผลเลือกตั้ง (ไม่เกี่ยวกับการเมืองแต่อย่างใด)

ผมสงสัยตั้งแต่ตอนลงประชามติร่างรัฐธรรมนูญแล้วครับ

สมมติเริ่มนับคะแนน จากประมาณ 2%

สมมติมีผู้สมัครสามคน โดยคะแนนดังกล่าวเป็นคะแนนเริ่มที่ 2%
นาย ก. 1000 คะแนน
นาย ข. 500 คะแนน
นาย ค. 300 คะแนน

จะมีโอกาสเป็นไปได้ไหมครับที่สุดท้าย นาย ข หรือ นาย ค. จะชนะการเลือกตั้ง
แล้วน่าจะใช้คณิตศาสตร์อะไรมาอธิบายได้บ้าง?