หัวข้อ: พีชคณิต
ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 ธันวาคม 2013, 20:49
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Lightbulb

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ เสือน้อย View Post
ขอบคุณคุณ gon และคุณแฟร์ มากครับ เจอโจทย์แนวนี้ทีไร ตายสนิททุกที พออ่านเฉลยก็เข้าใจได้ แต่จะมีเทคนิคการคิดเริ่มต้นอย่างไรบ้างครับ ต้องขอคำแนะนำด้วยครับ
โจทย์แนวนี้เป็นแนวทฤษฎีจำนวน (ไม่ใช่พีชคณิตนะครับ)

หลักการก็คือต้องรู้ว่า การตรวจสอบการหารด้วยจำนวนต่าง ๆ คือ 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 11, ... คิดอย่างไรครับ

ถ้าอยากฝึก จะให้ดีควรลองหาโจทย์ของประถมนานาชาติ คือ pmwc, emic, imso จะมีโจทย์แนวนี้อยู่มากเลยครับ

ของ ม.ต้นก็เลือกทำ iwymic ก็มีอยู่หลายข้อเช่นกัน ลองเลือกทำดูเฉพาะข้อแนวนี้ครับ.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้