ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 ธันวาคม 2015, 18:47
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ เอบี View Post
ไม่จับบัตรเลข 5 จากโจทย์ หมายถึงต้องจับอย่างน้อย1บัตร แบบนี้เหตุการณ์ไม่หยิบเลย ควรจะนับด้วยหรอคะ ถ้าตีความตามโจทย์ งงค่ะ
ไม่จับหมายเลข 5 ไม่ได้หมายความว่าจะต้องจับอย่างน้อย 1 ใบครับ

คืออย่างแรกต้องเข้าใจตรงกันก่อนว่า คำว่าการหยิบหรือการเลือก ในทางคณิตศาสตร์ถ้าไม่ได้บอกเงื่อนไขเป็นอย่างอื่น การไม่หยิบเลย ในทางคอมบินาทอริก เราจะนับเป็น 1 วิธีเสมอครับ.

เช่นของต่างกัน 3 สิ่ง ต้องการเลือก จะเลือกได้ 8 วิธี

มีของเหมือนกันทั้ง 3 สิ่ง ต้องการเลือก จะเลือกได้ 4 วิธี

อย่างทางคณิตศาสตร์ คำว่า "หรือ" จะต่างกับที่ใช้ในภาษาพูด

ถ้าบอกว่า A หรือ B คณิตศาสตร์ จะหมายถึงเอามาหมดเลยทั้งสองอัน

แต่ในภาษาพูด จะหมายถึง ให้เลือกเอาอันใดอันหนึ่ง

คือถ้าไม่ยึดข้อกำหนดที่นักคณิตศาสตร์เขาใช้กันทั่วไป แต่จะยึดตามตีความจากภาษาพูดเอง แบบนี้ก็ถือว่าจบครับ เพราะยึดคนละอย่างกัน

คือข้อนี้ผู้ออกข้อสอบจะตอบอะไรนั้น ผมไม่ได้ซีเรียสนะครับ เพราะผมไม่ได้เป็นคนไปสอบ แค่ลองคิดดูเล่น ๆ เฉย ๆ ผมอาจจะเข้าใจผิดเองก็ได้

11 ธันวาคม 2015 18:57 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้