ดูหนึ่งข้อความ
Old 17 ตุลาคม 2009, 21:21
~king duk kong~'s Avatar
~king duk kong~ ~king duk kong~ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

~king duk kong~ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ B บ .... View Post
โจทย์ว่างี้ครับ มีสิ่งของ 8 สิ่ง ต้องการแบ่งให้คน 2 คน โดยคนแรก ได้ของ 6 อย่าง คนที่สองได้ของ 2 อย่าง จงหาว่าแบ่งได้ทั้งหมดกี่วิธี
ถ้าผมคิดนะครับ
_ _ _ _ _ _ / _ _
ส่วนแรกให้คนได้ 6 อย่าง ส่วนหลังให้คนได้ 2 อย่าง
สลับของปกติได้ 8! แต่สลับในกลุ่มไม่ถือเป็นวิธีใหม่
ก็ได้ $\frac{8!}{6!2!}$ อ่ะครับ

ไม่รู้ว่าถูกรึเปล่านะครับ พอดีอายุยังไม่ถึงอ่ะ