ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 พฤศจิกายน 2010, 22:28
Αρχιμήδης's Avatar
Αρχιμήδης Αρχιμήδης ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Αρχιμήδης is on a distinguished road

ก่อนอื่น คุณมารบูรพา ช่วยเปลี่ยนหน่วยของค่าความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วงที่ผิวโลก หน่อยครับ (เป็น $m/s^2$ เดี๋ยวจะเป็นความเร็วไป )

แล้วสูตร $f=G\frac{m_1m_2}{r^2}$ ท่านนิวตันก็บอกว่าใช้ได้ทุกแห่งในจักรวาล ตั้งแต่ ค.ศ.1665 (ราวๆ 345 ปีมาแล้ว) ไม่ใช่หรือครับ ผมไม่เห็นว่าจะเป็นหลักการใหม่ตรงไหนเลยครับ

คุณมารบูรพา คงลืมสิ่งที่สำคัญยิ่งในการเปรียบเทียบวัตถุต่างๆในอวกาศ ซึ่งก็คือความเร็วครับ ตามทฤษฎีสัมพัทธภาพพิเศษ มวลของสารหรือวัตถุต่างๆ ขึ้นอยู่กับความเร็วครับ
มวล (ในอวกาศใช้คำว่ามวล ดีที่สุดครับ) ของสมชายน่าจะหา ตามสมการ $m'=\frac{m}{\sqrt{1-\frac{v^2}{c^2} } }$ นี้มากกว่าครับ

ถ้าผิดพลาดหรือตกหล่นท่านผู้รู้ก็ช่วยชี้แนะด้วยครับ