ดูหนึ่งข้อความ
Old 31 กรกฎาคม 2013, 22:39
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กิตติ View Post
ผมเข้าใจแบบเดียวกับคุณgonครับ ผมหาค่า x ที่ทำให้ประพจน์ $x^2<4$ เป็นเท็จแล้ว
ค่าความจริงของ $\left[\,(x^2<4)\Rightarrow (x<-2)\right] $ จะได้เป็นจริงทันทีโดยไม่ต้องเช็คประพจน์หลัง
ดังนั้น $\exists x \left[\,(x^2<4)\Rightarrow (x<-2)\right] $ มีค่าความจริงเป็นจริง
ขอบคุณครับคุณGon ผมเลยไม่แน่ใจว่าผมอ่านในหนังสือแบบเรียนกับคู่มือแล้วผมเข้าใจถูกไหม โดนลูกแซวเลยมึน แถมหนังสือเฉลยในร้านหนังสือทุกเล่มก็บอกว่าข้อ ก. เป็นเท็จ
ข้อนี้ผมแปลงแบบเดียวกับคุณ gon แล้วพบว่าเป็นจริง หนังสือก็ผิดได้นะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้